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cited among reasons

By Polycarp Machira, Dodoma

MINISTRY of Livestock and Fisheries
has cited lack of education and proper
knowledge as one of the reasons why
Tanzanian fishermen still engage in
illegal fishing.

Responding to a written question
by the Special Seats MP, Aida Khenan
(Chadema) who had wanted to know
if the government was aware why
illegal fishing exists in the country
asking; “Does the government know
why many fishermen engage in illegal
fishing despite the efforts to end the
menace?” the ministry explained that
most fishermen do not understand
effects of illegal fishing and use of
illegal fishing gear. At the same time,
personal behaviour also leads to this
without them knowing health and
environmental effects of illegal fishing.

The ministry added that the
government will continue providing
public education on effects of illegal
fishing among fishermen in the
country, adding that such education
| has been provided through different
forms like radio, television, seminars
and other events like Nanenane and

for rampant illegal
| fishing in Tanzania

World Food Day.

According to  the  ministry,
the government conducted 19
radio programmes, 34 television
programmes . and several other
newspaper articles concerning fishing,
environment conservation, among
others.

During that period, a total of 43,104
were educated on illegal fishing and
improved fishing. At the same time
the ministry conducted surveillance in
efforts to control illegal fishing, various
fishing gear used in illegal fishing.

The ministry said the inspection led
to confiscation of 808 illegal fishing
equipment and other 149,071 metres of
nets, among others.

Does the government
know why many
fishermen engage in
illegal fishing despite
the efforts to end the
menace?
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Jesse Mikofu, Mwananchi
jmikofu@mwananchi.co.tz

Mwanza. Kilichokuwa kina-
subiriwa kwa muda mrefu na
wafanyabiashara wa mizigo na
wakazi wa jijini Mwanza sasa
kimetimia baada ya ndege ya
mizigo kuanza kusafirisha mino-
fu ya samaki kutoka jijini hapo
kwenda Ulaya.

Waziri wa ujenzi, uchukuzi na
mawasiliano, Isack Kamwelwe
| alieleza hayo }
okea injini mbili kw:
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il ye soi - nwataarifu Kwam

zi wa meli mpya katika bandari
ya Mwanza Kusini.

Alisema ndege hiyo imeanza
rasmi kusafirisha shehena ya
minofu hiyo kutoka Mwanza
kwenda moja kwa moja hadi
Amstadarm, Uholanzi. )

Alisema ndege hiyo imesafiri-
sha tani nane za minofu ya sama-
ki na inatarajiwa kurejea Mwanza
Alhamisi ijayo kusafirisha she-
hena nyingine ya mizigo. g

“Leo (jana) kuna matukio
kwanza

© NMWANAuGH UK 9

ya samaki yasafirishwar

sasa uwanja wake umekuwa wa
kimataifa rasmi kuanzia leo, kuna
ndege imeondoka na minofu ya
samaki kwenda Amstadam,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwata-
ka wakuu wa mikoa ya Mwanza,
Geita, Kagera na Mara inayozun-
gukwa na ziwa Victoria kuten-
geneza umoja na kukusanya
samaki kwa pamoja, ili wawe
wanachukuliwa kutoka Mwanza.

Alisema kwa sasa Serikali ina-
fanya utaratibu ili iwe na ndege
kwa ajili ya kubeba mizigo kuitoa
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hapa nchini kuipeleka nchi za
Ulaya.

Kuhusu ujenzi wa meli mpya,
waziri huyo aliwataka wakan-
darasi kuhakikisha unakamilika
mapema kulingana na mkataba.

Naye mtendaji mkuu wa kam-
puni ya huduma za meli, Eric
Hamis alisema kwa sasa ujenzi
wa meli hiyo umefikia asilimia 65.

Meli hiyo inayogharimu Sh89.7
milioni ilianza kutengenezwa
Januari mwaka jana na inatara-
jiwa kukamilika Januari 2021.
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> Kilo 28,450 za
samaki zagawiwa
kwa yatima

BUNGE limeelezwa kuwa jumla ya kilo
28,450 za samaki wachanga zilizokamatwa
kwenye operesheni mbalimbali  za
kudhibiti - uvuvi  haramu, zimegawiwa
katika vituo vya kulelela watoto yatima
pamoja na wananchi wenye mahitaji
maalum,

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, iliyaeleza
hayo jana, Bungeni, kufuatia swali
liifoulizwa na Mbunge wa Viti Maalumu
(Chadema), Aida Khanani,

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
kwanini wavuvi wengi wanaturmia nyavu
mramu wakati serikali inafahamu suala

ilo.

Ikijibu  swali  hilo, wizara hiyo
ilisema inafahamu baadhi ya sabagu
zinazowafanya wavuvi kutumia nyavu

aramu.

llibainisha kuwa miongoni mwa
sababu hizo ni pamoja na ukosefu wa
elimu na uelewa kwa’baadhi ya wavuvi
kuhusu madhara ya uvuvi huo.

Aidha, ilifafanua kuwa tabia za ubinafsi
uliokithiri na tamaa kwa baadhi ya wavuyi
Ka kupata utajiri kwa muda mfupi bila

ujali - madhara yanayotokea kwenye
rasilimali za uvuvi, mazingira na afya za
walaﬂg.

"Kutokana na hali hiyo, vitendo vya
uvuvi haramu vimeendelea kuongezeka
siku hadi siku, hali inayoweza kusababisha
kupungua au kutoweka kwa rasilimali
za uwvuwvi iwapo hatua za udhibiti
zisingechukuliwa.

"Katika kubaliana na vitendo vya uvuvi
haramu, serikali imeendelea kuielimisha

jamii kuhusu njia za uvuvi endelevu na

madhara ya uvuvi haramu,"ilieleza.
Wizara hiyo ilieleza kuwa elimu hiyo

imekuwa ikitolewa kwa njia mbalimbali,

ikivemo redio, runinga, semina na

maonesho mbalimbali, yakiwemo
maonesho ya Sabasaba, Nanenane na
Siku ya Chakula Duniani.

“Katika kipindi cha Julai, mwaka
jana hadi Machi, mwaka huu, wizara
imeendesha vipindi 19, vya redio na vipindi
34, vya runinga na makala mbalimbali
kuhusu uvuvi- endelevu, ufugaji bora
wa viumbe kwenye maji na uhifadhi wa
mazingira.

“Vilevile, katika kipindi hicho, jumla ya
wananchi 43,104, waliemishwa™ kuhusu
uvuvi endelevu, ufugaji bora wa viumbe
kwenye maji na uhifadhi wa mazingira
kupitia mafunzo rejea pamoja na
maonesho ya Sabasaba na Nanenane,”
ilieleza.

Aidha, ilibainisha kuwa imeendelea
kuendesha doria na  operesheni
mbalimbali ili kudhibiti uvuvi haramu,
ambapo zana mbalimbali za uvuvi haramu
na vifaa vinavyosaidia uvuvi haramu
vilikamatwa. g .

llivitaja vifaa hivyo ni zana na vifaa
vilivyokamatwa kwa kipindi cha Julai,
mwaka jana hadi Machi, mwaka huu, ni
pamoja na nyavu za kokoro 808, Kamba
za kokoro zenye urefu wa mita 149,071,
nyavu za makila 15,911 na zenye macho
chini ya inchi sita kwa uvuvi wa Ziwa
Victoria. :

Zana zing&ne ni nyavu za makila 3,754,
zilizounganishwa kwa kina, nyavu za
makila 600, zenye macho chini ya inchi
tatu kwa uvuvi wa maji mengine, nyavu za
timba 2,571, nyavu za ringnet 204, zenye
macho chini ya milimita nane, nyavu za
kumbakumba au gizagiza 117.

Vyavu zingine zilizokamatwa ni nyavu
za dagaa 493, zenye macho chini ya
milimita nane, vyandarua 22, ndoano
10,601, boti 72, mitumbwi 680, injini za
boti 275, magari 8 na pikipiki 27.

Aidha, ilisema jumla ya kilo 28450
za samaki wachanga zilikamatwa na
kugawiwa katika vituo vya kulelela watoto
yatima pamoja na wananchi wenye
mahitaji maalum.
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kubwa serikali inawajali wananchi wake wote kukopa kutoka BenergJ’u kwa unafuu zaidi
bila kujali kiwango cha kipato anachokipata  kuliko ilivyokuwa awali,” alisisitiza kwenye

uhaga Mpina (wa pili kushoto), akimkabidhi inj
wavuyi jimboni humo, jana. Jumla ya injini
iwa, Mito, Mabwawa na Bahari. (Picha na W

izara ya Mifugo).

ini ya boti Mbunge wa Mtwara Vijijini,
13 zenye thamani ya sh. milioni

vya corona nchini.

Hawa Ghasia, kwa aji
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60 zilizotolewa bure na Wizara
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h . WazIrl Mpina ansema injini nyngine - Kais Jonn Maguruli alpokuwa Waziri wa - leta matokeo cnanya yaiyotarajiwa na
g ¢ 60 zenye thamani ya Sh. milioni 260 zi- Mifugo na Uvuvi, hivyo kumshukuru serikali.
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Fundi Said Mwandike, akitengeneza vyombo vy
nari, Manispaa ya Temeke, jijini Dar es Salaam

Waiawazitn wawekewa utaratibu

a kulishia mifugo kwa ajili ya kuuza ili ajipatie riziki, katika Soko la Vete-
ana. PICHA: JUMANNE JUMA

Scanned with CamScanner



AL LANLL
ande-
1u ya
ka ili
atizo
1e ili
) 73

whu-
atik:
kuwa

la vi-
lamie
rosho
il wa
1 VWa

bejeo
Koro-

vakati
etu la
ubora

fatma
yenye
tume

a ku-
zenye

dluck
ra va
na na
va iki-

netza mson ! %
1;111? uanashauriwa 1\111‘1;1'111:1'51511113&1\17;10
teja kuongeza q)an}mm }/ltl e
ya malipo ya di_uguh k‘\‘v.a. smlf
uwekaji na utoaji fedha,” ilisema.

llisema BoT inaendelea kuangalia

Samaki wa Ziwa
kwa moja Uholanzi

kuuzwa moja

Na BENJAMIN MASESE
MWANZA

SERIKALI imepokea injini mbili kutoka
Korea Kusini ambazo zitafungwa kwe-
nve meli mpya ya MV Mwanza, huku
ikizindua pia safari za ndege kusafiriki-
sha minofu ya samaki kwenda nchini
Uholanzi ambapo Shirika la ndege la
Rwanda litakuwa likiisafirisha.

Mbali na kuzindua usafirishaji huo
wa samaki, pia imetangaza kwamba
sasa uwanja wa ndege wa Mwanza
unakuwa wa kimataifa.

Meli
baada ya kuzindua safari za ndege na
kupokea injini hizo, Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi, Isaack
Kamwelwe, meli inayotengenezea ji-
jini Mwanza itakuwa ikifanya za Mwan-
za-Bukoba na nchi jirani za Kenya
na Uganda

Aliserna meli hiyo inayogharimu
Sh bilioni 159 inatarajia kukamilika na
Januari 2021 na kuwataka wakandarasi
ambao ni Gas Entec Co. Ltd, Kangnam
Corporation zote kutoka Korea ya Kusi-
ni zikishirikiana na Suma JKT ya Tanza-
nia kuhakikisha zinakamilisha shughuli
hiyo kama mkataba unavyoelekeza,

“Meli hii itakuwa kubwa kuliko
meli zote katika ukanda huu wa mazi-
wa makuu, itakuwa na mita 92.6, kimo

71 ﬁchini zinapag.wa kufanywa k\;a
shilingi na BoT' inaendelea kushayy;
umma kuchukua hatua za kupungyz,
kuenea kwa Covid-19 nchini,

] A WK 4
ictoria sasa

chake kitakuwa mita 1.2, upana mity
|7 na uzito wa tani 3,500 kwa takwimy
hizo ndio itakuwa meli kubwa kuliko
sote na itakuwa inatumia masaa saba
kutoka Mwanza hadi Bukoba,"alisema.

Akitoa ufafanuzi wa injini hizo,
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Hu-
duma za Meli Tanzania (MSCL), Erick
Hamisi, alisema injini hizo zimenunuli-
wa kwa Dola za Marekani 39,000,000
sawa na Sh bilioni 89.764 na kila moja
ina tani 35 na uwezo wa kuzaliza KW
2,380. Alisema uwezo huo wa injini
utaiwezesha meli hiyo kusafiri kwa
saa sita kutoka Mwanza hadi Bukoba
na kwamba hadi sasa wakandarasi hao
wamelipwa Sh bilioni 55618 sawa na
asilimia 64 ya gharama zote.

Safari za ndege

Katika hatua nyingine Kamwelwe
alizindua safari za Mwanza hadi hadi
Uholanzi katika kwa kutumia shirika
la Ndege ya Rwanda ambapo jana il-
isafirishwa tani nane za minofu ya sa-
maki huku akifafanua kwamba kila wiki
kutakuwa na safari moja.

Kutokana na safari hizo, amewaagi-
za wakuu wa mikoa ya Mwanza, Mara,
Simiyu na Kagera kuunda mtandao wa
pamoja wa kuhakikisha samaki wote
wanaletwa kwenye viwanda ili kura-
hisisha upatikanaji wa minofu hiyo na
kufikishwa uwanja wa kimataifa wa
Mwanza.
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AN MASYENENE

1 uhujumu uchumi in-
ili Mbunge wa Kishapu
Shinyanga (CCM), Sulei-
soud (Nchambi), imetajwa
a Mahakama ya Hakimu
Vilaya ya Shinyanga, huku
wa mshtakiwa ukishindwa
ha maombi yake ya dha-

mbi alipandishwa kizim-
1 mara ya kwanza Mei 8,
huu mahakamani hapo
1auri namba 10 la mwaka
kusomewa mashtaka 12 ya
- uchumi mbele ya Hakimu
wandamizi, Ushindi Swalo.
akiwa aliingia viwanja vya
na saa 3:47 asubuhi, huku
lake likionekana kuvuta
wengi na kuhudhuriwa na
balimbali, wakiwemo wa-
madiwani, wananchi na fa-
mbunge huyo ambao wal-
nje ya chumba (chemba)
imu Mkazi Mwandamizi,
Swalo lilikokuwa likiende-
ri hilo. ‘

nde wa mshtakiwa, ukion-
1a Wakili Frank Mwalongo
‘mteja wao apate dhamana,
1ombi yao yalishindikana
va upande wa mashtaka
zwa é:lzlllg/ﬂ(uu wa BE\idashtaka
wa Shi ga, Margareth
a ku mgf}"la kueleza kuwa
ma hiyo haina uwezo wa
hamana.Hakimu Swalo ali-
2 na hoja hiyo na kuahiri-
ri hilo hadi Mei 25, my
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Wananchi

Na PETER FABIAN

WANANCHI na viongozi wa
Serikali za vijiji vya kata za Wilaya
ya Rorya vinavyopakana na mae-
neo ya Wilaya ya Tarime kwa
pamoja, wamelalamikia baadhi ya
maofisa wa polisi Kanda Maalumu
ya Tarime/Rorya kuwachia wezi
wa mifugo wanaokamatwa na wa-
nanchi na kufikishwa katika vituo
vya Polisi wakiwa na mifugo wali-
yoiba.

kata hizo, wakizungumza wakati
wa kikao cha ndani na Mbunge
wa Rorya, Lameck Airo (CCM)
kilichofanyika Kijiji cha Sakawa
jana na kumweleza jinsi wizi wa
mifugo ulivyoibuka kwa kasi na
kuwa kero.

Wizi huo, unafanyika kata za
Ikoma, Goribe, Kitembe, Mirare,
Kirogo, KigungaMkoma na Buk-
we za Wilaya ya Rorya.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Nyamasanda John Midega alim-
weleza Airo kilio cha wananchi na
wafugaji walivyoathiliwa zaidi na
wizi wa mifugo hali inayosababu-
sha kushindwa kujishughulisha
na shughuli za kilimo na maende-

B MASWA

o 2

(\'/\P\PWZAN!AV EAk g %
walalamikia Jeshila *
Polisi kuwaachia wezi wa mifugo

leo kutokana na kila kukicha kufa-
tilia nyayo za mifugo inayoibiwa
nyakati za jioni na usiku kwenye
maboma ya kulaza mifugo.
“Wananchi wamekuwa wak-

na kata kufatilia nyayo za mifugo
iliyoibiwa, wanapobahatika ku-
wakamata wezi na kuwafikisha
vituo vya polisi vya Shirati, Utegi
na Sirari, watuhumiwa wame-
kuwa wakiachiwa na kurudi ku-
watishia ~ wananchi, kuwavamia
usiku na kuwajeruhi kwa mishale na
mapanga,”alisema.

Diwani wa Kata ya Tkoma, An-
drew Nyakriga alisema hali ni
mbaya na wananchi wameingiwa
woga kutokana na kushamiri kwa
matukio ya wizi wa mifugo.

“Haiwezekani polisi kazi iwe ku-
wageuzia kibao na kuwakamata wa-
nanchi wanaowafikisha wezi katika
vituo vya wilaya za kipolisi vya Shi-
rati, Utegi (Rorya) na Sirari (Tarime)
Kanda Maalumu na maafisa wake
kuwaachia wezi na kuwageuzia wa-
nanchi na kuwafungulia kesi ikiwa
ni pamoja na kuwatisha wasiend-
elee kufatilia kesi za watuhumiwa
wa matukio ya wizi,"alisema.

birongo, Jastine Chandi alikiri kijiji
chake na vingine jirani vya Mata-
mankwe, Nchoke, Bumera, Kubit-
erere na Sirari kudaiwa kuwa mafi-
cho ya mifugo inayoibiwa Wilaya ya
Rorya.

Naye Airo aliwahakikishia vion-
gozi hao na watendaji kulifikisha
suala la wizi lililoibuka upya kwa
Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam
Malima, Mkuu wa Jeshi la Polisi
(IGP), pia waziri husika.

Airo alisikitishwa na taarifa za
kutajwa kwa Mkuu wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai wa Kanda Maalumu
Tarime/Rorya, Denis Mnjumba
Mkuu wa Polisi Kituo cha Sirari,
Utegi na OC- CID Kituo cha Shirati
kuwakumbatia na kuwalinda wezi
ambao wamekuwa wakiwaachia
na kuwabadilishia kibao wananchi
na viongozi wanaopambana ku-
dhibiti wizi wa mifugo kwenye
maeneo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Rorya,
Saimon Chacha alikiri kuibuka
kwa kasi wizi mifugo na kudai
kuwa matukio ya wizi wa ng'ombe
wawili hadi sita yamekuwa ya
kawaida kwa siku za hivi karibuni.

v Wananchi zaidi ya 3,000 wapata tumain

Scanned with CamScanner

L yatarime.

|
sas:
kun!
kuh:
wan
na k
nyin
kwa
mais
kupe
B
latu
hiyo
was
mmc
lake
zipo
na ki
famil
hayo
madl
hayo
Y,
Nyak
Mahz
usiku
alipat
imear
tukio
wake
Al
kwa n
famili
hospi
Nyash
walipe
rufaa
walifa
wanag
Al
za mt:
kwa m
siyo in
wanarn
hayo n
salam:
wao w

)i



sukari nchini umetokana na baadhi
ablashara kuficha bidhaa hiyo na
igonjwa wa covid-19, kusababisha
Jagizwa nje ya nchi kuchelewa

gumza jana, Bungeni, Hasunga
tika kukabiliana na upungufu wa
Ikall llitoa kibali cha kuingiza tanl
oka nje ya nchi, Machl, mwaka huu,
cha pamoja na wawakilishi wa
serikali, Mamlaka ya Mapato
TRA) na Bodi ya Sukari chini ya
1u (Kassim Majaliwa), tulikubaliana
il haitapanda maana gharama za
likuwa zipo chini.

hivyo, kumejitokeza kuchelewa
‘hini kutokana na ugonjwa wa
baadhlya wanunuzi kuficha sukar,
itatizo," alieleza,

uyo alisema wizara kupitia bodi ya
1ya uchunguzi wa kina kwa kutumia
asnla ya sukari, ambapo ilichukua
utangaza bel elekezi ya jumla na
tika mikoa yote ya Tanzania Bara,
la kukabiliana na wafanyabiashara
ninifu.

hivi ni kweli katika maeneo
i kuna upungufu wa sukari, ni
amelinyingizimekuwa zikifaulisha’
i nyingine, hivyo mzigo hauji kadri
wa," alisema.

123°Tani zilizowasili na zilizowasili
ayingine zikiwa zimetolewa ni tani
topo njiani ni tani 21,000, zote
wezi huu.”

13, alisema tani 500, zilizotoka Afrika
neshafika, hivyo hakutegemewi
yungufu wa sukari kwani mahitaji
35, kwa mwezi na iliyoingizwa ni

ja vilikuwa vianze uzalishaji
honi, lakini kutokana na mvua
kunyesha ni kiwanda kimoja
onyesha dalili ya kuanza uzalishaji
mwezi.

\kikishie Watanzania kuwa, kwa
ingia na hatua zilizochukuliwa,
ssha kabisa na hatuhitaji kuwa
Jfu wa sukari. Wanaohusika
v sukari iliyofika wanaiotoa na
usambazaji katika mikoa yote
eza.

iuyo alisema serikali imekokotoa
iinayotoka nje mpaka inafika Dar
\i dola 350 na ile inayotoka Brazil
Kwa sababu hiyo, alisema bei ya
i haitakiwi kuzidi kwa bei elekezi

ampuni ya GBP, mjini Tanga

e thamani ya sh. bilioni 217.5
kwa njaa * ™

UM  w

_ uvuviyaongeza
imani kwa wadau
bajeti mpya

Na MWANDISHI WETU

WAKATI Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Ikitarajiwa kuwasilisha makadirlo yake ya
mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha
2020/2021, wadau wa uvuvi wametaka
sekta hiyo kuwekewa kipaunbele ili
kuongeza kasi zaldi ya mafanikio, ikiwamo
pato litokanalo na mauzo ya samaki.

Tangu kuingla madarakani kwa serikali
ya awamu ya tano chini ya Rais Dk. John
Magufuli, imefanikiwa kuongeza udhibiti
katika maeneo mbalimbali yanayohusiana
na sekta ya uvuvi, Ikiwamo kufanya
operesheni dhidi ya uvuvi haramu.

Miongoni mwa mafanikio
yaliyopatikana ni pamoja na mauzo ya nje,
yakiongezeka kutoka sh. bilioni 379 hadi
sh. sh. bilioni 680.

Akizungumza na gazeti la Uhuru,
kuelekea kusomwa kwa bajeti ya wizara
hiyo, Nyamagori Bujura, mfanyabiashara
wa biashara ya samaki katika mikoa ya
Mwanza na Mara, alisema kwa sasa kila
mmoja anashuhudia ongezeko la samaki
na hata mapato yatokanayo na uvuvi,
Jambo ambalo linapaswa kuendelezwa.

“Awali, wakati kulipokuwa kukifanyika
operesheni mbalimbali dhidi ya uvuvi
haramu, nilikuwa naona kama vile serikali
inakuja kutuharibia maisha, lakini kwa
ninanchokishuhudia sasa, kutokana na
ongezeko la samaki, nathubutu kusema
bajeti fjayo itenge fungu la kutosha
kusimamia uvuvi salama na wenye tija,
kwa kuwa unatusaidia hata sisi kupata

Wakulima nendeni
mkalime, wafugaji nendeni
mkafuge, wavuvi nendeni
mkavue, serikali iko
pamoja nanyi kulinda soko
la ndani na Waziri Mkuu,
tumeshakataa kukatishwa
tamaa na mtu ...

Waziri Mpina.
[ St e

samaki wengi na wakubwa," alisema.

Kwa upande wake, Habibu Jokolowela,
mkazi wa Ukerewe, alisema wavuvi wana
imani kubwa na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi na kwamba, wanachatarajia katika
bajeti mpya ni wizara hiyo kuongezewa
uwezo wa kushirikiana na wavuvi il
kupata mafanikio zaidi. ‘

Kauli za wadau hao zinakuja wakati
serikaliikiwaimechukua hatuambalimbali
katika kuendeleza sekta ya uvuvi kwa
miaka mitano lliyopita na kufanikiwa
kuongeza pato litokanalo na sekta hiyo.

Akizungumza katika hafla ya ufungaji
wamaonyeshoya wakulima, yaliyofanyika
mjini Bariadi, mkoani Simiyu, Agosti
2019, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, alimhakikishia Waziri  Mkuu,
Kassim Majaliwa, aliyekuwa mgeni rasmi
katika hafla hiyo kwamba, wizara yake
itaendelea kusimamia kikamilifu ulinzi
wa rasilimali za mifugo na uvuvi na
kuwahakikishia wafugaji na wavuvi soko
|a ndani la bidhaa zao halitachezewa tena.

“yakulima  nendeni  mkalime,
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®Waziri akabidhi injini za-

TVaALE

e Nipashe 19

mil. 320/- kwa wavuvi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amekabidhi injini 73 za boti za
uvuvi zenye thamani ya Sh. milioni 320
kwa ajili ya kusaidia vikundi vya ushirika
wa wavuvi katika maeneo mbalimbali
nchini.

Akikabidhi injini hizo kwa Wabunge
Makao Makuu ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi Mtumba mijini Dodoma, Waziri
Mpina alisema kati ya injini hizo 73 seri-
kali imegawa bure injini 13 zenye thamani
ya Sh. milioni 60 kwa ajili ya kusaidia vi-
kundi vya ushirika wa wavuvi.

Waziri Mpina alisema injini nyingine
60zenyeﬂmmaniya$h.milioni2602i-

metolewa kwa ruzuku ya serikali ambapo
wavuvi wamechangia asilimia 60 na seri-
kali imechangia asilimia 40 kama sehemu
ya kuwezesha ukuaji wa sekta ya uvuvi.

Wakizungumza baada ya kupokea
msaada huo, Mbunge wa Kyela na Waziri
wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo,
Dk. Harrison Mwakyembe, alimshukuru
Mpina kwa kuamua kuwasaidia wavuvi
vifaa vya kisasa vya kuvulia na kwamba
vitaleta tija kubwa kwa wavuvi wa Ziwa
Nyasa.

Naye Mbunge wa Mtwara Vijijini, Hawa
Ghasia, alisema msaada wa serikali kwa
wavuvi mara ya mwisho ulitolewa wakati
Rais John Magufuli alipokuwa Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, hivyo kumshukuru

Waziri Mpina kwa uamuzi huo wa kuwa-
kumbuka na kuwasaidia zana za kisasa
wavuvi.

Mbunge wa Ukerewe, Joseph Mkundi,
alisema msaada huo umekuwa wakati
mwafaka na kuonyesha serikali inathami-
ni maendeleo ya uvuvi tofauti na dhana
iliyojengeka hapo awali kwamba seri-
Kkali kazi yake ni kukamata tu wavuvi kwa
zana haramu.

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Abel Busala-
ma, alisema msaada huo utakuwa chachu
ya mabadiliko ya wavuvi katika Wilaya ya
Kaliua, na kwamba wilaya hiyo itahakiki-

sha vifaa hivyo vinatunzwa ili viweze ku-
leta matokeo chanya yaliyotarajiwa na
serikali.
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